* Website đang xây dựng, CHƯA CHÍNH THỨC sử dụng. Tin tức, bài viết, sản phẩm chỉ đăng làm mẫu!
* CẦN MUA TÊN MIỀN "BANGGHIMCHATLUONG.LAPTOPCU.ORG", vui lòng liên hệ 0908 744 256 - 0917 212 969 (Mr. Thanh)

* Cáp mạng Cat5e: 0974.002.002

Ngày nay, đời sống con người trở lên hiện đại với nhiều máy móc thiết bị, đặc biệt là sự phát triển bùng nổ của công nghệ thông tin và internet. Sự kết nối thông minh từ nhiều thiết bị không chỉ trong nước mà là toàn thế giới đã mang lại rất nhiều lợi ích cho các cá nhân và tổ chức. Trong đó chúng ta không thể phủ nhận vai trò của cáp mạng. Bài viết này sẽ giúp bạn đọc trả lời các câu hỏi: cáp mạng là gì, ứng dụng của cáp mạng, các các loại cáp mạng hiện có trên thị trường.
Vậy cáp mạng là gì?

Cáp mạng là phần cứng mạng được sử dụng để kết nối một thiết bị mạng với các thiết bị khác hoặc kết nối hai hoặc nhiều máy tính để chia sẻ máy in, máy quét,.. Dây cáp mạng là dây dẫn dạng xoắn làm từ kim loại hay hợp kim (chủ yếu là cáp đồng và cáp quang), bao bọc bên ngoài là một lớp vỏ bọc cách điện.
Ứng dụng của dây cáp mạng

Dây cáp mạng thường được sử dụng trong lĩnh vực công nghệ thông tin với nhiệm vụ truyền dẫn tín hiệu kết nối các máy tính với nhau tạo thành một mạng lưới hoàn chỉnh. Dây cáp mạng có tính năng thông minh không chỉ kết nối mạng máy tính mà còn kết nối mạng điện thoại, giúp các thiết bị truy cập vào mạng internet rất nhanh mà đường truyền vô cùng ổn định.
Phân loại dây cáp mạng

Cáp mạng cat 5e

Có nhiều loại cáp mạng khác nhau như cáp đồng trục, cáp quang và cáp xoắn đôi. Tùy vào lớp vật lý, cấu trúc liên kết và kích thước mà mỗi loại được sử dụng vào mục đích khác nhau.

Trên thị trường hiện nay có rất nhiều loại cáp mạng được sản xuất từ nhiều hãng có uy tín và chất lượng, trong đó phổ biến nhất có thể kể đến cáp mạng CAT 5E và cáp mạng CAT 6.



Dây cáp mạng cat 5e được cấu tạo bốn cặp cáp với chức năng truyền dẫn dữ liệu, các sợi cáp xoắn lại với nhau theo từng cặp màu đã được quy định. Có hai loại chính là cáp mạng UTP (không có lớp chống nhiễu) và cáp mạng FTP (có lớp chống nhiễu). Cáp mạng cat 5e được thiết kế với băng thông lên đến 100Mhz và được hỗ trợ ứng dụng Gigabit Ethernet với tốc độ truyền tải lên đến 1Gb/s, đáp ứng được nhu cầu sử dụng trọng hệ thống Bootrom, Camera và Ethernet tốc độ cao.

Cáp mạng CAT 6

Dây cáp mạng cat 6 cũng được cấu tạo từ bốn cặp dây xoắn chặt vào nhau, với lõi chữ thập phân tách hoàn toàn 4 cặp, giúp dây cáp có khả năng chống nhiễu tốt hơn và truyền dẫn tín hiệu đi xa hơn. Được thiết kế đặc biệt như vậy nên cáp mạng cat 6 có băng thông lên đến 250Mhz, hỗ trợ ứng dụng 10 Gigabit Ethernet và tốc độ truyền tải dữ liệu lên đến 10Bb/s tốt hơn hẳn so với cáp mạng cat 5e.

Với cuộc sống hiện đại như ngày ngay, nền công nghệ phát triển đi kèm với nó chính là mạng lưới internet rộng khắp tạo nên một nhu cầu lớn sử dụng các thiết bị mạng. Dây cáp mạng chính là sự kết nối thông minh và hữu hiệu nhất hiện nay mà tất cả các doanh nghiệp, cá nhân đã và đang sử dụng. Dây cáp mạng độc đáo với nhiều sản phẩm đặc thù khác nhau, giá cả hợp lý, nhiều chủng loại mà vẫn có thể đáp ứng được hầu hết nhu cầu của khách hàng.

Khi mà mạng internet không thể thiếu với cuộc sống mỗi người tạo nên một nhu cầu rất lớn cho việc sử dụng mạng và chính vì thế mà các thiết bị kết nối mạng cũng ngày càng đa dạng hơn. Song song với sự phát triển đó chính là dịch vụ mạng đặc biệt là mạng có dây đang được quân tâm hàng đầu từ đông đảo người dùng. Cùng tìm hiểu về dây cáp mạng từ bài viết dưới đây để lựa chọn cho mình sản phẩm ưng ý mà hiệu quả trong việc sử dụng mạng bạn nhé.
Dây cáp mạng là gì?
Dây cáp mạng được biết đến là dây dẫn dạng xoắn làm từ kim loại hay hợp kim được chia thành nhiều loại khác nhau nhưng chủ yếu là cáp đồng và cáp quang bao bọc bên ngoài là một lớp vỏ nhựa cách điện. Dây cáp này thường được sử dụng trong lĩnh vực công nghệ thông tin với nhiệm vụ chuyền dẫn tín hiệu thông tin kết nối các máy tính lại với nhau, hình thành mạng lưới hoàn chỉnh. Dây cáp mạng thông minh với tính năng kết nối mạng đến các thiết bị điện thoại, máy tính với nhau, truy cập mạng nhanh chóng mà vô cùng ổn định.
Cùng với sự phát triển của công nghệ hiện đại các thiết bị có khả năng kết nối mạng ngày càng nhiều nhưng chúng ta không nên bỏ qua sản phầm thông minh này,dây mạng này được thiết kế nhỏ gọn, tiện dụng dễ dàng dàng trong việc vận chuyển và lắp đặt.giá thành lại hợp lí đáp ứng được các nhu của người sử dụng.
Phân loại các loại dây cáp mạng



Trên thực tế có rất nhiều loại cáp khác nhau được tạo ra với các mục đích khác nhau, tuy nhiên có một số loại cáp cơ bản trên thị trường được nhiều người sử dụng nhất và có tính phổ biến cao. Đó chính là những loại cáp sau đây:

áp mạng CAT5 là loại cáp được sử dụng phổ biến nhất với giá thành rẻ nhất trên thị trường, được thiết kế đạt chuẩn. Sử dụng loại cáp này bạn sẽ thấy có hoặc không có bọc kim loại chống nhiễu bao quanh cáp bao quanh 8 sợi cáp trước khi được bọc lớp vỏ nhựa bên ngoài. Lõi của các dây cáp là 1 lõi đặc nhiều sợi bện giúp truyền tín hiệu tốt hơn. Tốc độ đường truyền dữ liệu tối đa là 100 Mbps.
Cáp mạng CAT 5E
Cáp CAT 5E giống như cáp CAT 5 nhưng được sản xuất theo tiêu chuẩn kỹ thuật khắt khe và nổi trội hơn và hiệu quả sử dụng cũng tốt hơn rất nhiều. Gần đây hầu hết người dùng thường chọn cáp CAT 5E này để sử dụng bởi giá của cũng không chênh lệch nhiều so với những dây cáp khác mà tốc độ sử dụng thì được cải thiện hơn. Mặt khác cáp này cho phép truyền dữ liệu tốt hơn rất nhiều 1000 Mbps và giảm nhiễu trong quá trình truyền tín hiệu tốt hơn hẳn so với CAT 5.
Cáp mạng CAT 6
Cáp CAT6 truyền dữ liệu ổn định và xa hơn các loại cáp bên trên. Cũng sở hữu cấu trúc chữ thập và các vỏ nhựa được gia cố dày hơn. với lớp vỏ chống nhiễu tối đa, chịu đựng điều kiện môi trường khắc nhiệt. Tốc độ đáp ứng với quãng đường xa hơn rất nhiều. Chính vì thế mà loại cáp này giá thành của cáp rất cao bên cạnh đó người dùng lại thường ít khai thác hết sức mạng của cáp nên không được sử dụng nhiều.

Trên đây là phân loại những dây cáp khác nhau với hiệu quả khác nhau, tìm hiểu những loại dây cáp này hi vọng bạn sẽ có sự lựa chọn đúng cho việc khai thác và sử dụng của mình.
Vai trò, ứng dụng của dây cáp mạng
Dây cáp mạng có dây là sản phẩm thông dụng nhất mà bất cứ ai đang sử dụng internet đều biết đến, dây mạng phổ biến với chiều dài 100m kết nối mạng đến máy tính của chúng ta. Dây mạng đươc sử dụng trong nhiều thiết bị thông minh khác nhau từ các phòng máy đến các hệ thống mạng LAN, mạng khu vực hay thậm chí là các hệ thống mạng xuyên quốc gia.Tuy nhiên thực tế hơn hết vẫn là việc sử dụng dây mạng trong sinh hoạt hàng ngày từ việc kết nối Internet.Chỉ cần cắm đầu mạng vào thiết bị là bạn đã có thể kết nối mạng và sử dụng bất cứ lúc nào, việc sử dụng dây cáp mạng sẽ ổn định hơn, tốc độ đường truyền nhanh hơn và hiệu quả cho công việc hơn.
Việc sử dụng dây cáp mạng sẽ đem lại hiệu quả tốt hơn nhiều so với việc sử dụng mạng không dây, có nghĩa là việc truy cập sử dụng mạng để tìm kiếm hay làm việc sẽ nhanh hơn rất nhiều.

Các loại dây cáp mạng internet phổ biến

Dây cáp mạng internet là một trong những công cụ cần thiết và có vai trò quan trọng trong đời sống xã hội ngày nay, nhất là khi thời đại công nghệ thông tin phát triển, con người có nhu cầu sử

Cáp mạng Commscope Cat5e

Cáp mạng Commscope Cat5e UTP có cấu trúc 4 cặp dây xoắn đôi được bao bọc bởi lớp vỏ nhựa chất lượng cao, chắc chắn, được dùng chủ yếu trong các hệ thống mạng Lan, ngoài ra còn được sử dụng vào các mục đích khác như truyền tải các tín hiệu điện có nguồn điện nhỏ, truyền tải tín hiệu video, audio. Dây mạng Commscope Cat5e UTP P/N: 6-219590-2 đã có mặt trên thị trường Việt Nam từ khá lâu và xây dựng được tên tuổi, thương hiệu khá uy tín. Các sản phẩm của Commscope được đánh giá chất lượng cao và được kiểm định, chứng nhận hợp chuẩn quốc tế. Các tiêu chuẩn đáp ứng bao gồm: TIA/EIA 568-B.2 và ISO/IEC 11801 Class D
In tui giay Đặt in túi giấy theo yêu cầu, In túi giấy có quai được ứng dụng rất nhiều trong đời sống hàng ngày vì mang lại nhiều tiện ích cho người sử dụng. Gần như bất kỳ doanh nghiệp
Cáp tín hiệu âm thanh 2x2.5 Cáp tín hiệu âm thanh, Dây tín hiệu Loa âm thanh ( PoLi Speaker Cable), Sợi dẫn thường làm từ đồng hoặc bạc. Trong các dây cao cấp, độ tinh khiết của đồng có ý nghĩa rất quan trọng. Hợp kim đồng đôi khi chứa một

Phân loại cáp quang Singlemode và multimode
1. Theo cấu tạo bên trong
Theo Mode thì có: Singlemode và multimode: (multimode: có 2 loại: 62.5 và 50).
Theo môi trường lắp đặt thì có Outdoor và Indoor.
Outdoor lại chia ra thành các loại: F8 và Underground
Single Mode và Multi Mode
- Sợi quang SM chỉ truyền được một bước sóng do đường kính lõi sợi rất nhỏ (khoảng 10 micromet). Và Do chỉ truyền một mode sóng nên sợi SM không bị ảnh hưởng bởi hiện tượng tán sắc và trên thực tế SM thường ít được sử dụng hơn so với MM.
- Sợi quang MM có đường kính lõi lớn hơn nhiều so với SM (khoảng 6-8 lần), có thể truyền được nhiều bước sóng trong lõi.
Ngoài ra chúng còn được phân loại thành sợi quang có chỉ số bước và chỉ số lớp tuỳ theo hình dạng và chiết suất của các phần của lõi sợi quang.
Khoảng cách giữa 2 thiết bị đấu nối bằng cáp quang không quy định cụ thể là bao nhiêu Kilomet. Khoảng cách giữa 2 thiết bị được căn cứ vào tính toán suy hao toàn tuyến, công suất phát, độ nhạy thu và công suất dự phòng của thiết bị.
Thông thường mỗi thiết bị đều có khuyến cáo chạy ở cự ly nhất định, tuy nhiên đó chỉ là tính tương đối thôi.
Chuẩn bước sóng cho thiết bị chạy SM và MM có khác nhau:
Multi Mode có các bước sóng chuẩn là: 780, 850 và 1300. Hiện nay các thiết bị ít dùng bước sóng 780.
Single Modecó các bước sóng: 1310, 1550, 1627. Hiện nay các thiết bị SM dùng công nghệ DWM thì còn có thể sử dụng nhiều bước sóng khác nữa.
Đa phần cáp quang single mode chỉ dùng cho đường trục, ngoài việc giá thành, yêu cầu công nghệ của cáp single mode rất khắc khe, và rất khó trong việc thi công cũng như sử dụng. Lý do: lớp lõi của cáp single mode rất nhỏ (khoảng 27 Micromet), còn cáp multi mode thi lớn hơn nhiều (khoảng 130 Micromet). Ngoài ra, do kết cấu lõi single mode cho ánh sáng đi theo đường thẳng, mà thành chế tạo, độ chính xác trong thi công, thiết bị công nghệ cao... làm cho cáp Single Mode khó thực hiện trong các công trình dân sự.


Còn việc phân biệt: chủ yếu là do đường đi của ánh sáng truyền trong lõi (mà nguyên nhân là do kết cấu của lõi)

Trong cáp Single mode, ánh sáng đi theo gần như một đường thẳng trùng với trục cáp, còn trong cáp quang Multi Mode, ánh sáng đi theo một chùm tia sáng có dạng đồ thị hình Sin đồng trục (vì thế mà ta có thể ghép thêm nhiều ánh sáng có các bước sóng khác nhau).
Về thông số vật lý
- Đường kính lõi sợi ( phần truyền tin): Core.
- Singlemode SM: 9/125;
- Multimode MM: 50/125 và 62.5/125.
- Đường kính vỏ phản xạ: Cladding thì cả SM và MM đều như nhau là 125um.
- Về Coating thì tùy thuộc vào dặc tính cần bảo vệ mà người ta làm lớp này, tuy nhiên thông thường đối với cáp Outdoor thì nó là 250, với cáp Indoor thì nó là 900, điều này không phụ thuộc vào nó la cáp SM hay MM.
- Về sử dụng thì tùy thuộc vào công suất phát, độ nhạy thu, khoảng cách truyền dẫn, tốc đọ yêu cầu và giá thành mà người ta quyết định dùng SM hoặc MM.

Hệ thống mạng cáp quang chia cáp quang thành 2 loại là cáp quang Single Mode và cáp quang Multimode. Vậy cáp quang Single Mode là gì? Cáp quang Multimode là gì?

1. Đầu tiên chúng ta tìm hiểu xem Mode là gì?

Mode là một thuật ngữ trong cáp quang mạng, được dùng trong sợi cáp quang, có nghĩa là tia sáng. Khi tia sáng được truyền đi trong sợi quang, tia sáng sẽ đi theo 3 đường, tương ứng với 3 tia sáng khác nhau.

    Tia High Order Mode là những tia sáng lan truyền trong sợi cáp quang có số lần phản xạ lớn. Thời gian tia sáng lan truyền trong sợi quang từ A đến B lâu hơn so với các tia sáng Low Order Mode.
    Tia Low Order Mode là: những tia sáng lan truyền trong sợi cáp quang có số lần phản xạ ít. Thời gian tia sáng lan truyền trong sợi quang từ A đến B nhanh hơn các tia sáng High Order Mode.
    Tia Axial Mode là: tia sáng lan truyền dọc theo trục trung tâm của sợi cáp quang. Thời gian tia sáng lan truyền trong sợi quang từ A đến B là nhanh nhất.

3 loại tia sáng này có chiều dài khác nhau khi truyền trong sợi quang. Dẫn đến tại cùng một thời điểm, được truyền đi với cùng một vận tốc đến cuối sợi quang thì thời điểm là khác nhau. Sự chênh lệch thời điểm giữa các tia sáng trong cáp quang gọi là hiện tượng tán sắc.

2. Cáp quang Single Mode

Cáp quang Single Mode có sợi quang Single Mode, là sợi quang mà trong đó chỉ có một loại tia sáng được lan truyền là tia Axial, nghĩa là không có hiện tượng tán sắc.

Điều này có nghĩa là tốc độ truyền dữ liệu bằng cáp quang Single Mode sẽ nhanh hơn và xa hơn, băng thông lớn hơn.



Cáp quang Single thường hoạt động ở 2 bước sóng là 1310nm và 1550nm.

2.1. Đặc điểm của cáp quang Single Mode

    Cáp quang phát: một đi-ốt phát sáng hoặc laster truyền dữ liệu xung ánh sáng vào cáp quang.
    Nhận: sử dụng cảm ứng quang chuyển xung ánh sáng ngược thành data.
    Cáp quang chỉ truyền sóng ánh sáng nên không bị nhiễu và bị nghe trộm trong quá trình truyền.
    Độ suy dần thấp hơn các loại cáp đồng nên có thể tải các tín hiệu đi xa hàng ngàn km và được rất nhiều doanh nghiệp lựa chọn.
    Cài đặt đòi hỏi phải có chuyên môn nhất định.
    Cáp quang và các thiết bị đi kèm rất đắt tiền nên so với các loại cáp đồng.
    Dùng cho khoảng cách xa hơn hàng nghìn km, phổ biến trong các mạng điện thoại, mạng truyền hình cáp. Truyền xa mà không cần khuếch đại tín hiệu.

2.2. Đặc tính kỹ thuật của cáp quang Single Mode

    Chiều dài tối đa là 5000m
    Bán kính cong nhỏ nhất khi lắp đặt: gấp 20 lần bán kính ngoài của cáp
    Bán kính cong nhỏ nhất sau khi lắp đặt: gấp 10 lần đường kính ngoài của cáp
    Lực kéo lớn nhất khi lắp đặt: 2700N
    Lực kéo lớn nhất khi làm việc: 1300N
    Lực nén lớn nhất khi lắp đặt: 2000N/100mm
    Khả năng chịu va đập với E= 10N.m, r= 150mm: 30 lần va đập
    Khoảng nhiệt độ bảo quản dao động từ -30 đến 60 độ
    Khoảng nhiệt độ khi lắp đặt dao động từ -5 đến 50 độ
    Khoảng nhiệt độ làm việc dao động từ -30 đến 60 độ

2.3. Ưu điểm của cáp quang Single Mode

    Cáp quang được thiết kế có đường kính nhỏ hơn cáp đồng. Vì vậy cáp quang thường nhẹ hơn cáp đồng nên vận chuyển dễ dàng hơn.
    Dung lượng tải cao hơn, điều này cho phép bạn truyền nhiều kênh đi qua cáp hơn.
    Độ suy giảm tín hiệu ít, tín hiệu bị mất trong cáp quang ít hơn trong cáp đồng.
    Tín hiệu ánh sáng từ sợi quang không bị nhiễu với những sợi khác trong cùng cáp, làm cho chất lượng tín hiệu tốt hơn.
    Tín hiệu số thích hợp để tải thông tin dạng số mà đặc biệt hữu dụng trong mạng máy tính.
    Không cháy và không có điện xuyên qua, vì vậy không có nguy cơ hỏa hoạn xảy ra từ cáp quang.
    Sử dụng điện nguồn ít hơn.

2.4. Ứng dụng của cáp quang Single Mode

Cáp quang Single Mode truyền được tín hiệu đi xa với băng thông lớn, nên rất phù hợp trong việc sử dụng linh hoạt cho cả ngoài trời và trong nhà.

Cáp quang Single Mode rất linh hoạt trong việc thi công trong nhà thang máng cáp (indoor) hoặc đi dưới cống bể, treo cột điện, chôn ngầm trực tiếp…

Loại cáp quang này còn thích hợp trong việc lắp đặt cho hệ thống mạng LAN nội bộ.

Hiện nay các dịch vụ viễn thông hiện nay được rất đông đảo người dân sử dụng nên các nhà cung cấp dịch vụ liên tục phải mở rộng hệ thống truyền dẫn quang của họ để có thể đáp ứng nhu cầu của khách hàng.

3. Cáp quang

Tại sao là chúng tôi?

Cáp mạng Commscope Cat5e Cáp mạng Commscope Cat5e Cáp mạng Commscope Cat5e Cáp mạng Commscope Cat5e Cáp mạng Commscope Cat5e Cáp mạng Commscope Cat5e